Ǹjẹ́ Bíbélì jẹ́ òtítọ́ pẹ̀lú?

Ìbéèrè náà jẹ́ olóòótọ́, ó sì tọ́ sí ìdáhùn olóòótọ́. Èyí ni ohun tí àwa ní gan-an, bí ó ti dé ọwọ́ wa, àti kí ni èyí túmọ̀ sí — láìmọ́ pẹ̀lú àwọn àbá-jí-mì rírọrùn.

7 ìṣẹ́jú kíkà · Ẹgbẹ́ Olùṣàtúnṣe Envoy Mission · Ṣe-tuntun 28 Oṣù Ẹ̀bibi 2026

Ìbéèrè yìí kún fún àwọn àkójọ ìdáhùn tí kò dára. Tàbí ènìyàn ń sọ pé "gbogbo ọ̀rọ̀ kan ní pípé jẹ́ òtítọ́ ní àbáláàyé bí mọ́" tàbí wọn ń sọ pé "ó kàn jẹ́ àgbéjáde-ìtàn àfìṣe-ìtàn àwọn ẹlẹ́gbẹ́ ìjọ ní bí ọdún 300 AD."

Mejèèjì kò pe. Ojú-ìwé yìí kò ní ṣe ìdá ìyàṣàn ní gbangba sí ọ̀nà kankan. Yóò ṣàlàyé ohun tí àwa ní gan-an, bí ó ṣe dé ọwọ́ wa, ohun tí àwọn òpìtàn (Kristẹni àti ti kì í ṣe Kristẹni) gba pé ó dára nípa rẹ̀, àti ohun tí o lè ṣe pẹ̀lú ìmọ̀ yẹn.

Àwọn ọ̀rọ̀ díẹ̀ kọ́kọ́

  • Jésù tí Násárétì jẹ́ olùkọ́ ẹ̀sìn Júù tí ó gbé ní Palẹ́sítáìnì ní ọ̀rúndún kìíní. Ohun tí àwọn Kristẹni sọ ni pé Ọlọ́run nínú ara ènìyàn ni òun pẹ̀lú. Ìjọba Róòmù pa á ní bí ọdún 30 AD pẹ̀lú ọ̀nà ìpaniyàn kan tí a ń pè ní àgbélébùú.
  • Àgbélébùú jẹ́ ọ̀rọ̀ kúkúrú Kristẹni fún ìpaniyàn pàtó yẹn.
  • Àjíǹde jẹ́ ohun tí àwọn Kristẹni sọ pé wọ́n rí Jésù láàyè ní ọjọ́ mẹ́ta lẹ́yìn ikú rẹ̀, láti ọ̀dọ̀ ọ̀pọ̀ ẹlẹ́rìí tí a darúkọ.
  • Kristi jẹ́ orúkọ-ìpín, kì í ṣe orúkọ-ìdílé. Ìtumọ̀ Giriki ti ọ̀rọ̀ Heberu Mashiakh (Mèsáyà) — èyí tí ó túmọ̀ sí ẹni tí a fi òróró ororò sí.
  • Bíbélì jẹ́ àkójọpọ̀ àwọn ìwé mímọ́ Júù àti Kristẹni. Ó ní apá méjì: Májẹ̀mú Láéláé (tí a kọ láàárín bí 1500 BC sí 400 BC, ìwé mímọ́ Júù pẹ̀lú, tí a ń pè ní Tánákì) àti Májẹ̀mú Tuntun (àwọn ìwé ọ̀rúndún kìíní AD nípa Jésù àti àwọn ọmọlẹ́yìn rẹ̀).
  • Àwọn Ìhìnrere jẹ́ ìtàn ìwàláàyè kúkúrú mẹ́rin ti Jésù — Mátíù, Máàkù, Lúùkù, àti Jòhánù.

Ìdáhùn kúkúrú àti òtítọ́

Ohun tí àṣà Kristẹni sọ ni pé Bíbélì jẹ́ àkójọpọ̀ àwọn ìwé tí a kọ láti ọwọ́ àwọn ènìyàn pípọ̀ jákèjádò ìṣẹ́jú ti ọ̀rúndún púpọ̀, tí Ẹ̀mí Ọlọ́run dárí — àti pé èyí gba ìjápa pẹ̀lú ìtàn níbí ó ti pa ìjápa náà. Nínú ọ̀rọ̀ ìmọ̀-ìjìnlẹ̀ pípé, ìwé náà jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn ìwé tí o lè ṣàyẹ̀wò jùlọ láti ayé àtijọ́. Èyí kò sọ pé gbogbo ohun tí ó wà nínú rẹ̀ jẹ́ òtítọ́ ní àbáláàyé tí ó wọ́pọ̀; ó sọ pé ìjápa tí kò ṣe é dágbé wà — pẹ̀lú ìmọ̀ ìtàn, kì í ṣe pẹ̀lú àdéhùn kíákíá.

Apá kọ́kọ́: ohun tí àwa ní

Èyí ni ibi tí a gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ — pẹ̀lú àwọn òtítọ́.

Bíbélì kì í ṣe ìwé kan ṣoṣo. Ó jẹ́ àkójọpọ̀ àwọn ìwé 66 (tàbí 73 nínú àpẹ́pẹ́ Kátólíìkì), tí a kọ jákèjádò bí ọdún 1500. Àwọn ènìyàn ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ ju 40 lọ ló kọ ọ́ — ọba, ọmọ-bíbí àgùntàn, alábàárọ̀ àlùfá, alágbàwí òfin, olùṣe alúpàálá, oníṣòwò àti àwọn mìíràn — ní ìpapọ̀ ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, ní àyíká ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, ní ọ̀nà ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀.

Èyí jẹ́ ohun tó pàtàkì láti gbà gbọ́, nítorí pé ó ń ṣe àbá-jí-mì àkọ́kọ́. Bíbélì kò ṣàfihàn ohùn kan; ó ṣàfihàn ohùn ọ̀pọ̀. Apá kan ṣe ìtàn. Apá kan jẹ́ orin. Apá kan jẹ́ ọ̀rọ̀ wòlíì. Apá kan ṣe àwòrán-ìmọ̀. Apá kan jẹ́ ìwé. Bí o bá fẹ́ kà á dáadáa, o gbọ́dọ̀ mọ̀ irú apá tí o kà.

Apá kejì: bí ó ṣe dé ọwọ́ wa

Èyí ni ibi tí àpẹẹrẹ Bíbélì wà yàtọ̀ jíìnjíìn sí gbogbo ìwé mìíràn láti ayé àtijọ́.

Fún àwọn ìwé pípé jùlọ ti àtijọ́, àwa máa ń ní àwòkọ́ọ̀kọ́ tàbí àkójọ àwọn àwòkọ́ọ̀kọ́. Fún àwòkọ́ọ̀kọ́ àwọn àkọsílẹ̀ Plato, fún àpẹẹrẹ, àwa ní àwòkọ́ọ̀kọ́ pípe àkọ́kọ́ tó kọ ọ́ ní ọ̀rúndún ọgọ́rùn-ún lẹ́yìn tí Plato kú. Èyí ni ohun tí a ní fún gbogbo Greek àti Romu àtijọ́. Àwọn òpìtàn ṣiṣẹ́ pẹ̀lú èyí, kò sì ní ìpèníjà rẹ̀.

Fún Májẹ̀mú Tuntun, àwa ní nǹkan tó ju 5,800 àwòkọ́ọ̀kọ́ àkọkọ́ ní èdè Giriki, àti ọ̀pọ̀ ẹgbẹ̀rún àwòkọ́ọ̀kọ́ ìtúmọ̀ ní àwọn èdè mìíràn. Àkọ́kọ́ ti àwọn wọ̀nyí jẹ́ ní ọ̀rúndún ógbólóhùn ti ọ̀rúndún kejì AD — ní àkójọ àkókò pẹ̀lú àwọn ènìyàn tí ó lè ti mọ àwọn àpọ́stélì.

Èyí túmọ̀ sí pé àwòkọ́ọ̀kọ́ Bíbélì kò di ìṣòro fún àwọn òpìtàn. A mọ̀ ohun tí ó kú láti àkọsílẹ̀ àkọ́kọ́, àti ìyàtọ̀ tí ó wà laarin àwọn àwòkọ́ọ̀kọ́ jẹ́ aláìní, kò sì kàn àbá kankan pàtàkì.

Fún Májẹ̀mú Láéláé, ìtàn ní ìṣòro síi nítorí pé wọ́n kọ ọ́ ní gígùn jù sẹ́yìn. Ṣùgbọ́n ní 1947, wọ́n rí àwọn àwòkọ́ọ̀kọ́ atijọ̀ kan ní àwọn ihò ìríba ní Òkun Òkú — àwọn àkọsílẹ̀ Òkun Òkú — tí ó pèsè àwòkọ́ọ̀kọ́ ti àwọn ìpín pàtàkì ti Májẹ̀mú Láéláé tí ó pẹ́ bí ẹgbẹ̀rún ọdún ju ohun tí àwa ti ní lọ ṣáájú. Ohun tí ó dùn ni: àwòkọ́ọ̀kọ́ wọ̀nyí, lójú-iwájú ọdún ẹgbẹ̀rún ti àtúnkọ́, dabi àwọn ìwé Heberu tí àwa ní.

Apá kẹta: àwọn òpìtàn àti àjíǹde

Ó ṣe pàtàkì láti ya yẹ àwọn àbá-jí-mì méjì tí o lè ti gbọ́, tí ó jọra ṣùgbọ́n tí ó tóbi yàtọ̀ sí ara wọn.

Akọ́kọ́: "Bíbélì jẹ́ ìwé ìtàn tó dáa." Èyí gba láti ọ̀dọ̀ ọ̀pọ̀ àwọn òpìtàn àyíká. Àwọn olúfin pàtàkì tí Májẹ̀mú Tuntun darúkọ — Pìláàtù gómìnà, Heródì ọba, Káìsárì àwọn olú — gbogbo wọn jẹ́ olódodo ìtàn. Àwọn ìlú àti ọ̀nà tí ó darúkọ jẹ́ olódodo. Òṣèlú pẹ̀lú àyíká ti àyíká pẹ̀lú lójú dájúdájú.

Èkejì: "Gbogbo ohun tí Bíbélì sọ pé ó ṣẹlẹ̀ ṣẹlẹ̀." Èyí jẹ́ àbá-jí-mì títóbi síi, ó sì gbara lé bí o ti túmọ̀ ohun tí Bíbélì sọ. Ohun tí àwọn òpìtàn fẹ́rẹ̀ jẹ́ pé wọ́n gbà jọ jẹ́ àpẹẹrẹ kéré: pé ènìyàn kan ní orúkọ Jésù gbé, pé ó kọ́ni, pé Pìláàtù pa á ní àgbélébùú, pé àwọn ọmọlẹ́yìn rẹ̀ kéde wí pé wọ́n rí i láàyè lẹ́yìn náà.

Ìpín kẹrin yẹn jẹ́ àbá-jí-mì pàtàkì. Àwọn òpìtàn (kódà àwọn tí kì í ṣe Kristẹni) máa ń gba pé àwọn ọmọlẹ́yìn àkọ́kọ́ ti Jésù gbà gbọ́ pé wọ́n rí i láàyè. Wọn kò gbà pé wọ́n ní àwòran. Wọn kò gbà pé wọ́n ń ṣe àròye. Ohun tí àwọn òpìtàn jiyàn lori jẹ́ àlàyé. Àṣà Kristẹni sọ pé àlàyé tó dára jùlọ ni pé ó dìde lóòótọ́.

Ohun tí èyí túmọ̀ sí

Èyí jẹ́ ohun pàtàkì kan tí ó tóbi. Bíbélì kì í ṣe ìwé tí o gbà gbọ́ tàbí o sì kọ̀ lójú àdéhùn rírọrùn. Ó jẹ́ àkójọpọ̀ àwọn ìwé pípé tí o lè ṣàyẹ̀wò.

Paulu olórí Kristẹni àkọ́kọ́ kọ̀wé ní ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ rẹ̀ — ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ tí àwa ní láti àṣà Kristẹni — pé Jésù pa, pé wọ́n rí i láàyè lẹ́yìn náà, pé ó han fún ọ̀pọ̀ àkójọ àwọn ènìyàn. Lẹ́yìn náà ó ṣe àkíyèsí kan tí ó dún: ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn wọ̀nyẹn ṣì wà láàyè — tí ènìyàn lè béèrè wọn. Èyí kì í ṣe èdè ọkùnrin tí ó ń ṣe ìṣe àròyé. Èyí jẹ́ èdè ọkùnrin tí ó pe àwa láti ṣàyẹ̀wò.

Bákan náà, gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan nínú àwọn Ìhìnrere ti sọ — èyí tí Lúùkù olùwá-iṣẹ́ kọ — ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú gbólóhùn pé òun ti ṣe ìwádìí pẹ̀lú àwọn ẹlẹ́rìí gbangba, ó sì ń kọ ìtàn náà fún olùkàwé kan ní pàtó (Tẹófílù) kí olùkàwé yìí lè ní ìmọ̀ tó dájú ti ohun tí ó ṣẹlẹ̀. Èyí kò dabi èdè ìtàn àdíkàrà. Ó dabi èdè ìròyìn.

Kí ni "tí Ẹ̀mí Ọlọ́run dárí" túmọ̀ sí

Èyí ni ibi tí àwọn ènìyàn ṣe ìṣòro nínú àárò. Ohun tí àṣà Kristẹni sọ ni pé Bíbélì jẹ́ ohun tí Ẹ̀mí Ọlọ́run dárí. Ṣùgbọ́n èyí kì í ṣe pé Ọlọ́run sọ ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́, tí àwọn ènìyàn kàn ṣe afara — bí àpẹẹrẹ ọ̀rọ̀ àwọn ẹsìn mìíràn.

Àṣà Kristẹni sọ pé Ọlọ́run lo àwọn ènìyàn — pẹ̀lú àwọn ọ̀rọ̀ wọn, pẹ̀lú ìwà wọn, pẹ̀lú àpẹẹrẹ wọn ti ìmọ̀ — ṣùgbọ́n ó dárí òtítọ́ ohun tí wọ́n kọ. Èyí túmọ̀ sí pé o lè rí ìyàtọ̀ tí ó dúró sí ìmọ̀ ènìyàn nínú apá ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ ti Bíbélì — Paulu kọ ní ọ̀nà mìíràn sí Jòhánù — láìmọ́ kọ́ pé èyí ń ya sí òtítọ́ tó pa mọ́.

Báwo ní o ṣe lè dá ara rẹ lójú

Èyí ni àbúrú pàtàkì. Ọ̀nà tí ó dára jùlọ láti dá ara rẹ lójú nípa Bíbélì kì í ṣe láti ka àwọn ìwé nípa rẹ̀. Ọ̀nà tí ó dára jùlọ ni láti ka rẹ̀ — pàápàá ọ̀kan nínú àwọn Ìhìnrere.

Yan ọ̀kan. Máàkù jẹ́ èyí tí ó kúrú jùlọ àti tí ó yára jùlọ — o lè parí rẹ̀ ní ìṣẹ́jú àádọ́rùn-ún. Jòhánù jẹ́ èyí tí ó ní irú ọ̀rọ̀ ìmọ̀-jíìnjíìn. Ka ọ̀kan, kí o sì béèrè ara rẹ: ǹjẹ́ èyí dabi ìròyìn ìtàn, tàbí ǹjẹ́ ó dabi àròyé tí àwọn ènìyàn ṣe?

Ìpèníjà kì í ṣe pé o gbà gbọ́ ní àkọ́kọ́. O lè ṣàyẹ̀wò.

Báwo si bayi?

Bí o bá ní ìbéèrè nípa pàtó kan nínú Bíbélì — apá kan tí ó dùn ọ́, ohùn kan tí kò bá ìmọ̀ rẹ mu — ó dáa kí o bá ẹnìkan sọ̀rọ̀. Ìbárasọ̀rọ̀ wa kò gba owó, ó jẹ́ àdánilẹ́sẹ̀, ó sì wà ní èdè rẹ. O lè béèrè àwọn ìbéèrè ìmọ̀ tí kò sí nínú ojú-ìwé yìí.

Ibi tí èyí ti wá nínú Bíbélì

  • 2 Pétérù 1:16 — kì í ṣe àwọn ìtàn àdíkàrà tí àwa tẹ̀le
  • 1 Kọ́ríńtì 15:3–8 — Paulu nípa àjíǹde àti àwọn ẹlẹ́rìí
  • Lúùkù 1:1–4 — Lúùkù olùwá-iṣẹ́ ṣàlàyé ọ̀nà rẹ̀
  • Jòhánù 19:35 — olùkọ̀wé kan sọ "èmi rí, mo sì jẹ́rìí"
  • 2 Tímótì 3:16 — gbogbo Bíbélì jẹ́ tí a fa ní afẹ́fẹ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run
  • 2 Pétérù 1:20–21 — àwọn wòlíì sọ̀rọ̀ bí Ẹ̀mí ti darí wọn

Àwọn ìbéèrè tó jọmọ́

Tẹ̀ síwájú láti ṣàwárí